तळागाळात पोहोचलेले तंत्रज्ञान आणि जपान मधील संधी – डॉ. दीपक शिकारपूर यांचा दृष्टिकोन

आजचे युग हे तंत्रज्ञानाचे युग आहे. अगदी दैनंदिन जीवनातील साध्या गोष्टींपासून ते गुंतागुंतीच्या आर्थिक व्यवहारांपर्यंत, प्रत्येक गोष्ट तंत्रज्ञानावर आधारित आहे. आता तर चोरी करायची म्हटली तरी संगणकाचे ज्ञान आवश्यक झाले आहे, कारण सर्वत्र बायोमेट्रिक प्रणाली वापरली जाते. हे आधुनिक तंत्रज्ञान खऱ्या अर्थाने सर्वव्यापी झाले आहे. आजकाल, भिकारीसुद्धा ऑनलाइन झाले आहेत, डिजिटल पेमेंट स्वीकारण्यासाठी ते क्यूआर कोडचा वापर करतात.

काही महिन्यांपूर्वी, गणेशोत्सवाच्या काळात, जपानचे एक शिष्टमंडळ पुण्यात आले होते. या शिष्टमंडळाला डॉ. दीपक शिकारपूर यांनी पुणे दर्शन घडवले. शहरातील विविध गणेश मंडळे आणि सांस्कृतिक स्थळांना भेट दिल्यानंतर, ते एका स्थानिक पेरू विक्रेत्याकडे थांबले. विशेष म्हणजे, या पेरू विक्रेत्याकडे क्यूआर कोड उपलब्ध होता, ज्यामुळे डिजिटल पेमेंट करणे शक्य होते. हे पाहून जपानी शिष्टमंडळ आश्चर्यचकित झाले. त्यांनी डॉ. शिकारपूर यांना सांगितले की, “जगात असा कोणताही देश नाही जिथे तंत्रज्ञान इतक्या तळागाळात पोहोचला आहे.” हे आपल्या देशाचे मोठे यश आहे आणि भारतीय तंत्रज्ञानाच्या सामर्थ्याचे प्रतीक आहे.

जपान मध्ये भारतीयांसाठी संधी: डॉ. शिकारपूर यांचा सल्ला

जपान मध्ये सध्या रोजगाराच्या अनेक संधी उपलब्ध आहेत. याचे प्रमुख कारण म्हणजे, जपानमधील सरासरी आयुर्मान ८३ वर्षे आहे आणि जन्मदर घटत आहे. त्यामुळे, तिथे तरुण पिढीची संख्या कमी झाली आहे. अनेक जपानी तरुणांना लग्न करण्याची इच्छा नाही आणि ज्यांचे लग्न झाले आहे त्यांना मुले नको आहेत. या कारणांमुळे, जपानची लोकसंख्या वेगाने कमी होत आहे.

या परिस्थितीत, जपानला भारतीय लोकांची गरज आहे. डॉ. दीपक शिकारपूर यांनी महत्त्वाकांक्षी भारतीय तरुणांना जपानी भाषा शिकण्याचा सल्ला दिला आहे. ऑनलाइन किंवा ऑफलाइन, एन 5, एन 4, एन 3 या लेव्हलचे जपानी भाषेचे कोर्सेस उपलब्ध आहेत. जपानमध्ये रोजगार मिळवून तरुण चांगले पैसे कमवू शकतात आणि भारतात परत येऊन अनेक प्रकारचे व्यवसाय सुरु करू शकतात.

जपान आणि भारत यांच्या संस्कृतीत बरेच साम्य आहे. त्यामुळे, जपानमध्ये भारतीयांना समान दर्जा मिळतो. एकदा जपानी लोकांचा तुमच्यावर विश्वास बसला की ते दीर्घकालीन संबंध ठेवतात. डॉ. शिकारपूर यांच्या मते, जपानी कंपन्यांमध्ये भारतीयांना विविध स्तरांवर संधी उपलब्ध आहेत.

शिकारपूर सोशल फाउंडेशन

डॉ. दीपक शिकारपूर यांनी वैयक्तिक स्तरावर ‘शिकारपूर सोशल फाउंडेशन’ नावाची एक संस्था सुरू केली आहे. या संस्थेचा मुख्य उद्देश तरुण पिढीला कौशल्य देऊन नोकरी मिळवून देणे हा आहे. सरकारही यासाठी अनेक प्रयत्न करत आहे, परंतु विद्यार्थ्यांनी केवळ त्यावर अवलंबून राहू नये. त्यांना योग्य मार्गदर्शन करणे, गरज पडल्यास आर्थिक मदत करणे हे या संस्थेचे काम आहे. डॉ. शिकारपूर यांच्या मते, तरुण पिढीने स्वावलंबी बनणे आवश्यक आहे.

जपानमध्ये भारतीयांसाठी रोजगाराच्या अनेक संधी उपलब्ध आहेत. डॉ. दीपक शिकारपूर यांच्या मार्गदर्शनानुसार, भारतीय तरुणांनी या संधीचा फायदा घ्यावा आणि आपल्या देशाचे नाव उंचावावे.

ऋता कुलकर्णी
ऋता कुलकर्णी
ऋता ही कायदेतज्ज्ञ असून तिने आर्थिक व्यवहारांचे ज्ञान सुलभ होऊन ते सामान्य मराठी माणसांपर्यंत पोहोचावे म्हणून अर्थसाक्षरता नावाचा उपक्रम चालू केला आहे.

TOP 10 TRENDING ON NEWSINTERPRETATION

Virginia man is sentenced to 40 years in prison for exploiting more than 40 minor girls on snapchat — DOJ

Malachi Morgan Thomas, 24, of Virginia, was sentenced yesterday...

Chicagoland man convicted of sex trafficking and forced labor — DOJ

A federal jury in the Northern District of Indiana...

Mexican national sentenced in scheme to bribe ecuadorian and mexican government officials — DOJ

Javier Aguilar, 52, a Mexican national living in Houston,...

Chicagoland man convicted of sex trafficking and forced labor — DOJ

A federal jury in the Northern District of Indiana...

Related Articles

Popular Categories