पॅरिस Olympics 2024: अर्शद आणि नीरजचे ऐतिहासिक यश

पॅरिस Olympics 2024 मध्ये पाकिस्तानच्या भालाफेकपटू अर्शद नदीमने एक अनोखा इतिहास रचला आहे. अर्शदने भालाफेक स्पर्धेच्या फायनलमध्ये 92.97 मीटरचा थ्रो करून सुवर्णपदक जिंकले. यामुळे अर्शदने वैयक्तिक स्पर्धेत पाकिस्तानला सुवर्णपदक मिळवण्याचा इतिहास रचला आहे, कारण याआधी पाकिस्तानने ऑलिम्पिकच्या भालाफेक स्पर्धेत हे पदक कधीच मिळवले नव्हते.

अर्शद नदीमची पॅरिस Olympics मधील ऐतिहासिक कामगिरी

अर्शद नदीमने आपल्या पहिल्या फेरीतील दुसऱ्या प्रयत्नात 92.97 मीटरचा थ्रो करून ऑलिम्पिकमध्ये नवीन विक्रम ठरवला आहे. याआधीचा विक्रम थोरकिल्डसेन अँड्रियासच्या नावावर होता, ज्याने 2008च्या बीजिंग ऑलिम्पिकमध्ये 90.57 मीटरचा थ्रो करून विक्रम केला होता. अर्शदने या विक्रमाला मागे टाकून नवीन इतिहास रचला.

अर्शदच्या या यशामुळे पाकिस्तानच्या क्रीडा जगात एक नवीन मानक स्थापित झाले आहे. परंतु, अर्शदच्या यशाच्या पार्श्वभूमीवर त्याच्या डोपिंग चाचणीची मागणी करण्यात आली आहे, जी त्याच्या पुढील कामगिरीला बाधित करू शकते. मीडिया रिपोर्टनुसार, त्याच्या चाचणीसाठी मागणी केली जात आहे, ज्यामुळे त्याच्या यशाच्या आड येण्याची शक्यता आहे.

भारताच्या नीरज चोप्राची पॅरिस Olympics मधील यशस्वी कामगिरी

दुसरीकडे, भारताच्या नीरज चोप्राने पॅरिस Olympics मध्ये भालाफेक स्पर्धेत 89.45 मीटरचा थ्रो करून रौप्यपदक जिंकले आहे. हे भारताचे पॅरिस Olympics मधील पहिले रौप्यपदक आहे आणि एकूण चौथे पदक आहे. नीरजने आपल्या या कामगिरीने भारताच्या क्रीडा जगतात एक नवा विक्रम गाठला आहे.

नीरज चोप्रा हा सलग दोन Olympics मध्ये पदक जिंकणारा दुसरा भारतीय खेळाडू ठरला आहे. याआधी, केवळ सुशील कुमारनेच 2008 आणि 2012च्या Olympics मध्ये सलग दोन वेळा पदक जिंकण्याचा पराक्रम गाजवला होता. नीरजच्या यशामुळे भारताच्या क्रीडा क्षेत्रात एक मोठा आत्मसात उन्नतीचा क्षण आहे.

नीरज चोप्राचे विचार

रौप्यपदक मिळाल्यानंतर नीरज चोप्राने आपल्या भावना व्यक्त केल्या. “सध्या पदक मिळालं आहे. हातात तिरंगा आहे. मला खूप आनंद होत आहे. आणखी भरपूर काम करायचं बाकी आहे. बऱ्याच काळापासून मी दुखापतीचा सामना करतो आहे. दुखापतीमुळे जेवढ्या स्पर्धा खेळायला हव्यात तेवढ्या मी खेळू शकत नाहीये. दुखापतीमुळे मला माझ्या चुकांवर काम करता येत नाहीये. या चुकांमध्ये सुधारणा झाल्यास चांगला परिणाम दिसेल,” असे नीरजने सांगितले.

तसेच, “अजून खेळ संपलेला नाही, भरपूर काही बाकी आहे,” असेही नीरजने स्पष्ट केले. “पाकिस्तानी भालाफेकपटू अर्शदने भाला फेकल्यानंतर मला मनातून वाटत होतं की आपण हे करू शकतो. मी आतापर्यंत 90 मीटरपर्यंत भाला फेकलेला नाही. पण मी हे करू शकतो असं मला अंतर्मनातून वाटत होतं. मी 89 मीटरपर्यंत भाला फेकू शकलो. माझी ही कामगिरी काही कमी नाही. पण तेच सांगतोय की खेळ अजून संपलेला नाही. आणखी खूप काही बाकी आहे. ज्याने सुवर्णपदक पटकावले त्याने मेहनत केली आहे, त्याच्या कामगिरीचे कौतुक करावेच लागेल,” असे नीरजने आपल्या विचारांची मांडणी केली.

निष्कर्ष

पॅरिस Olympics 2024 मध्ये भालाफेक स्पर्धेतील अर्शद नदीम आणि नीरज चोप्रा यांच्या कामगिरीने एक अनोखा इतिहास निर्माण केला आहे. अर्शदच्या ऐतिहासिक कामगिरीने पाकिस्तानच्या क्रीडा क्षेत्रात नवीन मानक ठरवले, तर नीरजने भारताच्या क्रीडा इतिहासात एक महत्वपूर्ण स्थान गाठले. अर्शदच्या यशाच्या साथीत उभी असलेली डोपिंग चाचणीची मागणी त्याच्या पुढील यशाला काही अडचणी येऊ शकतात. पण, नीरजच्या रौप्यपदकाने भारताच्या क्रीडा क्षेत्रात मोठा आनंद आणि गर्व निर्माण केला आहे.

या स्पर्धेने जागतिक क्रीडा विश्वात अनेक चर्चांना वाव दिला आहे आणि भविष्यातील क्रीडासंस्कारांसाठी नवीन प्रेरणा निर्माण केली आहे.

ऋता कुलकर्णी
ऋता कुलकर्णी
ऋता ही कायदेतज्ज्ञ असून तिने आर्थिक व्यवहारांचे ज्ञान सुलभ होऊन ते सामान्य मराठी माणसांपर्यंत पोहोचावे म्हणून अर्थसाक्षरता नावाचा उपक्रम चालू केला आहे.

TOP 10 TRENDING ON NEWSINTERPRETATION

Most wanted COVID-19 fraud fugitive returned from jamaica to face charges in $32 million scheme — DOJ

A fugitive on the FBI’s Most Wanted Fraudsters List...

Four men plead guilty to $2m minnesota medicaid fraud — DOJ

Four Minnesota men pleaded guilty to defrauding Minnesota’s Housing...

Dallas laboratory, owners, and investors pay $24m to resolve COVID-19 testing fraud allegations — DOJ

Magnolia Diagnostics, a clinical laboratory based in Dallas, Texas....

Eyepoint pharmaceuticals to pay $4.6 million to resolve false claims act allegations — DOJ

Eyepoint Pharmaceuticals, Inc., (EyePoint) headquartered in Massachusetts, has agreed...

Trade fraud task force surpasses $1 billion in recoveries and charged losses in less than one year — DOJ

The Department of Justice announced today that the Trade...

Chinese national pleads guilty to narcotics trafficking, money laundering, and material support to terrorism — DOJ

A Honduras-based Chinese national extradited from Guatemala pleaded guilty...

Related Articles

Popular Categories